• Background

Menene gyaran busa?

Ƙirƙirar busawa shine tsari na ƙirƙirar bututu mai narkewa (wanda ake kira parison ko preform) na kayan thermoplastic (polymer ko resin) da sanya parison ko preform a cikin rami mai ƙyalƙyali da kumburin bututun da iska mai matsawa, don ɗaukar siffar rami kuma sanyaya ɓangaren kafin cirewa daga ƙirar.

Duk wani ɓangaren thermoplastic mai raɗaɗi ana iya ƙera shi.

Sassan ba a iyakance su ga kwalabe kawai ba, inda akwai buɗewa ɗaya kuma galibi ƙarami ne a diamita ko girman fiye da girman jikin gaba ɗaya. Waɗannan wasu sifofi ne na yau da kullun da ake amfani da su a cikin fakitin mabukaci, duk da haka akwai wasu nau'ikan nau'ikan abubuwan da aka ƙera, gami da, amma ba'a iyakance ga:

  • Kwantena masu yawa na masana'antu
  • Lawn, lambu da kayan gida
  • Kayan kiwon lafiya da sassan, kayan wasa
  • Gina kayayyakin masana'antu
  • Motoci-ƙarƙashin sassan kaho
  • Abubuwan kayan aiki

Hanyoyin ƙera ƙera Molding

Akwai manyan nau'ikan gyare -gyaren busa uku:

  • Extrusion busa gyare -gyaren
  • Allura busa gyare -gyaren
  • Allura mai shimfiɗa busawa

Babban banbance -banbancen da ke tsakanin su shine hanyar samar da naman gwari; ko dai ta hanyar extrusion ko allurar allura, girman parison da hanyar motsi tsakanin parison da busa ƙaho; ko dai a tsaye, a rufe, a jere ko a juya.

A cikin Mutuwar Harshe- (EBM) an narkar da polymer kuma ana narkar da daskararren daskararren ta hanyar mutu don samar da bututu mai raɗaɗi. Ana rufe halves biyu na injin da aka sanyaya a kusa da parison, ana gabatar da iska mai matsin lamba ta hanyar fil ko allura, yana kumbura shi cikin sifar ƙirar, don haka yana samar da ramin rami. Bayan filastik mai zafi ya yi sanyi sosai, ana buɗe murfin kuma an cire ɓangaren.

A cikin EBM akwai hanyoyin asali guda biyu na extrusion, Ci gaba da Tsayawa. A ci gaba, ana fitar da paris ɗin gaba ɗaya kuma ƙirar tana motsawa zuwa nesa da paris. A cikin tsaka -tsaki, extruder ya tara filastik a cikin ɗaki, sannan ya tilasta ta hanyar mutu don samar da paris. Molds ɗin galibi suna tsayawa a ƙarƙashin ko kusa da mai cirewa.

Misalan Tsarin Cigaba shine Injin Motsa Mutuwar Ci gaba da Injin Rotary. Injin tsawaitawa na lokaci -lokaci na iya zama Reciprocating Screw ko Accumulator Head. Ana la'akari da abubuwa daban -daban yayin zaɓar tsakanin matakai da girman ko samfuran da ke akwai.

Misalan sassan da tsarin EBM ya yi sun haɗa da samfura da yawa marasa ƙarfi, kamar kwalabe, sassan masana'antu, kayan wasa, mota, kayan haɗin gwiwa da fakitin masana'antu.

Dangane da tsarin Injection Blow Systems - (IBS), polymer ana yin allura ne a kan gindin da ke cikin rami don samar da bututun rami da ake kira preform. Abubuwan preforms suna jujjuya akan babban sanda zuwa ƙwanƙwasa busawa ko ƙyallen a tashar busawa don kumbura da sanyaya. Yawanci ana amfani da wannan tsari don yin ƙananan kwalabe, yawanci 16oz/500ml ko lessasa a manyan kayan aiki. An raba tsarin zuwa matakai uku: allura, busawa da cirewa, duk an yi su a cikin injin da aka haɗa. Sassan sun fito da cikakkun ƙimar da aka gama kuma suna iya riƙe juriya mai ƙarfi - ba tare da ƙarin kayan abu a cikin samuwar yana da inganci sosai.

Misalan sassan IBS sune kwalaben magunguna, sassan likitanci, da kayan kwaskwarima da sauran fakitin kayan masarufi.

Injection Stretch Blow Molding- (ISBM) tsarin Injection Stretch Blow Molding- (ISBM) yayi kama da tsarin IBS da aka bayyana a sama, a cikin cewa preform ɗin an ƙera allura ne. Sannan ana gabatar da preform ɗin da aka ƙera zuwa ƙirar busa a cikin yanayin sharaɗi, amma kafin busawar sifar ta ƙarshe, an shimfida preform ɗin a tsawon kazalika da radially. Hanyoyin polymers da aka yi amfani da su sune PET da PP, waɗanda ke da halaye na zahiri waɗanda ke haɓaka ta hanyar shimfida tsarin. Wannan shimfidawa yana ba da ƙarfi na ƙarshe ƙarfin ƙarfi da katanga mai shinge a cikin nauyi masu nauyi da mafi kyawun katanga fiye da IBS ko EBM - amma, ba tare da wasu iyakoki kamar kwantena masu sarrafa su, da sauransu. Mataki .aya kuma Mataki Biyu tsari.

A cikin Mataki .aya aiwatar duka ƙirar preform da busa kwalba ana yin su a cikin injin guda ɗaya. Ana iya yin wannan a cikin injinan tashoshin 3 ko 4, (Allura, Yanayin, busawa da Ficewa). Wannan tsari da kayan aiki masu alaƙa na iya ɗaukar ƙarami zuwa babban juzu'i iri -iri da kwalabe masu girma.

A cikin Mataki Biyu aiwatar da filastik an fara ƙera shi a cikin preform ta amfani da injin yin allura dabam da injin ƙura. Ana samar da waɗannan tare da wuyan kwalabe, gami da zaren a ƙarshen buɗe rufin preform ɗin da aka rufe. Waɗannan preforms ana sanyaya su, adana su, da ciyar da su daga baya a cikin injin sake kunna wuta. A cikin Tsarin Reheat Blow na Mataki Biyu, preforms suna da zafi (galibi suna amfani da masu hura wutar infrared) sama da zafin canjin gilashin su, sannan a miƙa su da busawa ta amfani da iska mai ƙarfi a cikin kyallen.

Tsarin Mataki na Biyu ya fi dacewa da manyan kwantena, lita 1 da ƙasa, tare da amfani da resin da ke ba da ƙarfi, shingen gas da sauran fasali.

Ƙara Sharhinku